Cá độ bóng đá được xem như một cách giải trí được nhiều người ưa chuộng. Những lúc tụ tập bạn bè cùng bàn luận về đội bóng, về những bàn thắng giúp họ giảm stress hay căng thẳng trong cuộc sống. Nhưng nếu như xem bóng đá không dính líu gì đến cá cược tiền bạc thì đó là một hình thức giải trí lành mạnh, còn đã liên quan đến các hành vi giao dịch tiền bạc hay vật có giá trị đã được xem là vi phạm pháp luật rồi. Vậy cá độ bóng đá có bị bắt không? Mức phạt với hành vi cá độ như thế nào?

Cá độ bóng đá qua mạng có vi phạm pháp luật?

Không chỉ hành vi cá độ truyền thống là hành vi vi phạm pháp luật, đối với việc người chơi tham gia cá cược qua mạng cũng là vi phạm. Khi bạn giao dịch tiền bạc với một nhà cái trực tuyến thông qua ngân hàng hay bằng cách khác đều được xem là không hợp pháp rồi. Đó chính là lý do tại sao tại Việt Nam vẫn không cho phép các nhà cái online hoạt động.

Đối với việc xử lý hành chính hay truy tố trách nhiệm hình sự phụ thuộc vào quy mô, mức độ thu lợi từ cá độ bóng đá được quy định rõ tại điều 248 của Chính phủ quy định về xử phạt hành vi cá độ bóng đá (đánh bạc).

Cá độ bóng đá có bị bắt không? 1

Giải đáp thắc mắc cá độ bóng đá có bị bắt không

Cá độ bóng đá có bị bắt không?

Cá độ bóng đá có bị bắt không? Đối với các hình thức cá độ đều bị xử phạt tùy the mức độ vi phạm nhưu thế nào. Tùy vào mức tiền dùng để cá cược người chơi sẽ bị xử phạt về hành chính. Nếu như tái phạm sẽ bị xử phạt về hình sự đó là phạt tù. Do đó tham gia cá độ có bị bắt theo quy định của pháp luật Việt Nam.

Phạt hành chính

  • Điều 248 Bộ luật Hình sự hiện hành quy định cụ thể người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào, được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ 2 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 2 triệu đồng.
  • Nếu số tiền mà chủ thể tham gia cá độ trong một trận bóng đá dưới 2 triệu đồng thì hành vi này chưa cấu thành tội danh đánh bạc và sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Mức phạt tiền khi vi phạm từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng.

Phạt hình sự

  • Nếu người chơi cá độ đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích thì bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 50 triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.
  • Đối với các đối tượng đánh bạc có tính chất chuyên nghiệp hoặc ăn thua tiền, hiện vật có giá trị 50 triệu đồng trở lên, hoặc tái phạm nguy hiểm thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

Không chỉ người chơi mà đối với người môi giới, người giao nhận tiền, người tổ chức cá độ cũng bị phạt theo mức độ như: Tùy theo từng hành vi mà pháp luật quy định hình thức xử phạt khác nhau. Người tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc có quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì bị phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 300 triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm.

Với những hình thức xử phạt như trên bạn nên suy nghĩ kỹ trước khi quyết định có nên chơi cá độ không nhé. Không chỉ cá cược bóng đá còn có nhiều hình thức giải trí khác cho bạn lựa chọn.